ประเพณีรับบัว เป็นประเพณีเก่าแก่ที่สืบทอดกันมาตั้งแต่โบราณของชาวอำเภอบางพลี จังหวัดสมุทรปราการค่ะ ซึ่งจะจัดขึ้นทุกวันขึ้น 14 ค่ำ เดือน 11 โดยจะมีการอัญเชิญหลวงพ่อโตองค์จำลอง จากวัดบางพลีใหญ่ มาลงเรือตกแต่งอย่างสวยงามด้วยดอกไม้ และล่องไปตามคลองบางพลี เพื่อให้ชาวบ้านได้สักการะ โดยมีความเชื่อว่า หากอธิษฐานแล้วโยนบัวลงเรือที่ประดิษฐานหลวงพ่อโตจะทำให้คำอธิษฐานประสบความสำเร็จ สมปรารถนา
ประเพณีรับบัว วัดบางพลีใหญ่ สมุทรปราการ นมัสการหลวงพ่อโต หนึ่งเดียวในโลก
![ประเพณีรับบัว วัดบางพลีใหญ่ สมุทรปราการ นมัสการหลวงพ่อโต หนึ่งเดียวในโลก](https://www.happinessbangsaotong.com/wp-content/uploads/2021/09/999-1.jpg)